Kết quả từ 1 đến 10 của 10

Chủ đề: [Giới thiệu] Dorysthenes walkeri (Bọ Đất)

Thành viên đầu tiên nhanvan's Avatar
    Like
    1,582
    Được Cảm ơn 1,100 lần trong 450 bài viết

[Giới thiệu] Dorysthenes walkeri (Bọ Đất)

Dorysthenes walkeri

Loài côn trùng thuộc Bộ Cánh cứng (Coleoptera), họ Xén tóc Cerambycidae, phân họ Prioninae.

Tên khoa học: Dorysthenes walkeri (Waterhouse, 1840). C̣n được gọi dân dă là Bọ Đất.

Phân họ Prioninae là phân họ bao gồm những loài Xén tóc có kích thước dao động, từ những loài chỉ hơn 2cm đến những loài gần 9cm. H́nh dạng cơ thể tương đối giống nhau, với đôi râu dài, chia đốt, đặc trưng họ Xén tóc. Ngoài ra phân họ này c̣n có thể nhận dạng qua đôi càng khá phát triển, cơ thể h́nh oval (bề ngang lớn, không giống những phân họ khác thường có bề ngang hẹp, thon dài), đôi cánh cứng dài, phần ngực ngắn, ở nhiều loài c̣n có 2 khía gai 2 bên ngực.

Loài Dorysthenes walkeri thường có cơ thể màu đen hoặc đỏ sẫm cận đen, màu sắc này phủ khắp cơ thể. Cơ thể dạng oval, đầu dài, phần ngực ngắn có khía gai ở 2 bên, phần bụng thon dài, đôi cánh cứng phát triển. Chân rất khỏe.

Kích thước cơ thể dao động khoảng 2,8cm đến 7,6cm (hoặc hơn). Đôi râu 11 đốt, mọc ngược về phía sau, trải dọc 2 bên thân, đôi râu thường chỉ dài khoảng ½ thân, có chia đốt. Đầu dài, trước miệng có 2 càng lớn, chĩa xuống, đôi càng dài, mảnh khảnh, và uốn cong vào phía trong. Miệng có 3 răng (đặc trưng của giống Dorysthenes)

Loài côn trùng này xuất hiện trong giai đoạn đầu mùa mưa, từ tháng 5 đến tháng 7. Con trưởng thành thường được gặp khi bay trong mưa.

Dorysthenes walkeri là loài cánh cứng phân bố tại nhiều địa phương thuộc Việt Nam và một số nước trong khu vực. Tuy nhiên có thể số lượng cá thể loài tương đối ít, và hiếm khi gặp.

Mặt khác, cũng chưa rơ có tài liệu nào nghiên cứu sâu về loài này chưa? Nên trong bài viết này không thể chỉ rơ hơn về ṿng đời, dạng ấu trùng, thức ăn, sinh sản cũng như t́nh trạng ngoài tự nhiên,… và những đặc điểm khác của chúng.

Ps: bài viết c̣n đơn giản, tổng hợp từ nhiều nguồn. Bác nào có thêm tư liệu xin cứ tự tiện bổ sung.

Pss: Nguồn h́nh: con Dorysthenes walkeri (Bọ Đất) mà HieuUtex t́m được.
    Last edited by nhanvan; 12-07-2015 at 01:07 PM. Lư do: sửa chữa & bổ sung

2. The Following 6 Users Say Thank You to nhanvan For This Useful Post:

herculeshercules (13-12-2015), HieuUtex (10-07-2014), Holmes (10-07-2014), mailavua (25-07-2014), tahongtinh (10-07-2014), vivarium (25-07-2014)

Moderator
    Địa điểm
    Hà Nội
    Like
    68
    Được Cảm ơn 432 lần trong 184 bài viết
    Chrysomeloidea là liên họ Bọ Ánh kim hay Bọ Ăn lá nhé, lấy theo tên họ tiêu biểu là Chrysomelidae...
    Hôm trc cũng bắt đc một con thuộc giống Dorysthenes màu đỏ mận đang chửa, nó đẻ như văi đạn rồi chết :D

Thành viên đầu tiên nhanvan's Avatar
    Like
    1,582
    Được Cảm ơn 1,100 lần trong 450 bài viết
    Ghi chú Nguyên văn của KMnO4 Xem bài viết
    Chrysomeloidea là liên họ Bọ Ánh kim hay Bọ Ăn lá nhé, lấy theo tên họ tiêu biểu là Chrysomelidae...
    Hôm trc cũng bắt đc một con thuộc giống Dorysthenes màu đỏ mận đang chửa, nó đẻ như văi đạn rồi chết :D
    hehe ra vậy. thank bác, tớ ko rơ tiếng La tinh nên chả biết nghĩa chính xác là ǵ.

mà vậy bác cho tớ hỏi luôn: trong 3 họ Cerambycidae, Trictenotomidae, và Chrysomelidae (đều thuộc Liên họ Chrysomeloidea) họ nào sẽ đúng nghĩa của từ Xén tóc. v́ tớ thấy thành viên loài này đều khá đáp ứng tiêu chí của bọn xén tóc mà (à quên phải chừa Chrysomelidae ra nhỉ).
    ps: bác có c̣n h́nh trứng con Dorysthenes mà bác t́m được ko. cho tớ xin dc ko. tớ đang ṭ ṃ về loài này (hoặc bác mô tả sơ qua cũng được, để tớ h́nh dung cái)

Moderator
    Địa điểm
    Hà Nội
    Like
    68
    Được Cảm ơn 432 lần trong 184 bài viết
    h́nh ảnh th́ đợi ḿnh xem lại nhé
    Cerambycidae là họ Xén tóc nhé, bọn này và Chrysomelidae để có anten 11 đốt nhưng của xén tóc dài quá nửa thân, đốt gốc anten to, đốt thân anten bé. Cơ thể dạng dài hoặc ống tṛn, đặc biệt mắt kép ôm quanh gốc anten nh́n như dạng hạt đậu ấy bạn

Ấu trùng mới nở HieuUtex's Avatar
    Like
    76
    Được Cảm ơn 157 lần trong 40 bài viết
    Bọn này rất ư là ngầu :3

Ấu trùng L1 Luan_5414's Avatar
    Like
    88
    Được Cảm ơn 34 lần trong 27 bài viết
    Bị ngiện mấy em bọ đất rồi

Big Pupa Holmes's Avatar
    Like
    1,084
    Được Cảm ơn 2,041 lần trong 685 bài viết
    Ghi chú Nguyên văn của Luan_5414 Xem bài viết
    Bị ngiện mấy em bọ đất rồi
    ư Luân là bọn bọ đất này à? tưởng nói tới bọn Carabidae
    Bọn này trong giới xén tóc, hiếm lắm đấy v́ ít con có càng như con này

Ấu trùng L1 vivarium's Avatar
    Like
    376
    Được Cảm ơn 115 lần trong 70 bài viết
    Ghi chú Nguyên văn của Holmes Xem bài viết
    ư Luân là bọn bọ đất này à? tưởng nói tới bọn Carabidae
    Bọn này trong giới xén tóc, hiếm lắm đấy v́ ít con có càng như con này
    Thảo nào trông giống con xén tóc,hồi nhỏ thấy 1 con,lúc đấy k biết ǵ nên cầm ra hơ trc lửa,thế là chết(xén tóc bt)

Big Pupa Holmes's Avatar
    Like
    1,084
    Được Cảm ơn 2,041 lần trong 685 bài viết
    hiện tớ đang có 3 con, hai đực một cái. Ḿnh đặt tên nó là xén tóc nanh hổ hehe

11. Những thành viên đă Cảm ơn Holmes v́ bài viết này:

nhanvan (25-07-2014)

Trứng chưa nở kuoai's Avatar
    Like
    0
    Được Cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
    Con này gọi nôm na là kẻ lang thang: walk-đi bộ. Bạn hay gặp chúng đi bộ lang thang vào đầu mùa mưa. Ḿnh cũng sưu tầm được 03 con, có nanh rất dài và đẹp

Chủ đề liên quan

1. Về quê mới lên bắt được một mớ ấu trùng bọ cánh cứng
    Tạo bởi teosytin tại H́nh Ảnh và Clip Về Bọ Cánh Cứng
    Trả lời: 22
    Bài viết gần nhất: 20-07-2016, 06:14 PM
  2. Trả lời: 2
    Bài viết gần nhất: 17-07-2014, 09:38 AM
  3. Đa dạng các loài rùa Việt Nam và các cấp độ bảo vệ.
    Tạo bởi Echai tại Ḅ Sát & Lưỡng Cư
    Trả lời: 4
    Bài viết gần nhất: 22-05-2014, 09:36 AM
  4. Trả lời: 4
    Bài viết gần nhất: 07-05-2014, 01:26 PM